Từ quán game mà gia đình tôi đang kinh doanh đến cổng trường cấp III của huyện nếu theo con đường được trải nhựa có khoảng cách là 285m, nếu theo đường mòn thì khoảng cách là 198 m,...Vậy áp dụng quy định tính khoảng cách thế nào?

25/04/2017

Nguyễn Thảo Chi - Bình Xuyên

Trả lời:

Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 35 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP, địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng phải cách cổng trường học từ 200 m trở lên.

Cách tính khoảng cách này được hướng dẫn chi tiết tại Điểm b Khoản 2 Điều 35 Thông tư số 23/2013/TT-BTTTT như sau: khoảng cách từ địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tới cổng trường được hiểu là chiều dài đường bộ ngẵn nhất từ cửa chính hoặc cửa phụ của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tới cổng chính hoặc cổng phụ của trường học.

Như vậy, trong trường hợp của ông, đoạn đường có chiều dài đường bộ ngắn nhất từ địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng của ông tới cổng trường trung học phổ thông (hay trường cấp III) chính là khoảng cách 198 m mà ông đã nêu. Do đó, địa điểm kinh doanh của ông đang vi phạm quy định tại điểm b khoản 2 Điều 35 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP về khoảng cách khi cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng gần cổng trường học. Để kinh doanh ổn định và lâu dài, ông phải có phương án di chuyển đại lý của mình tới địa điểm cách cổng trường học từ 200 m trở lên.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ - SỞ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG TỈNH VĨNH PHÚC
Giấy phép xuất bản số: 23/GP-TTĐT ngày 30/3/2016 của Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử
Trưởng ban biên tập: Trần Gia Long, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: số 396 đường Mê Linh, phường Khai Quang, thành phố Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc
Bản quyền: Thuộc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Vĩnh Phúc
Mọi chi tiết xin liên hệ:Điện thoại:0211.3846.464 Fax: 0211.3846.488E-mail: sotttt@vinhphuc.gov.vn