Đề nghị cho biết các quy định mà cơ sở in phải tuân thủ khi nhận chế bản, in và gia công sau in cho nước ngoài?

29/11/2017

Lê Thanh Hải

Trả lời:

Về nguyên tắc cơ sở in chl được nhận chế bản, in, gia công sau in những sản phẩm in phù hợp với giấy phép hoạt động in và đăng ký hoạt động in.

Các trường hợp chế bản, in và gia công sau in cho nước ngoài phải được cấp giấy phép trước khi thực hiện ( Theo điều 23 K2 NĐ 60/2014/NĐ-CP).

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định 60/2014/NĐ-CP ngày 26/11/2014 quy định về hoạt động in: cơ sở in chỉ được nhận chế bản, in và gia công sau in cho nước ngoài loại sản phẩm phù hợp với nội dung ghi toong giấy phép hoạt động in (ở đây là xuất bản phẩm). Đồng thời, cơ sở in phải đáp ứng các yêu cầu sau:

- Giấy phép in gia công cho nước ngoài (Bản chính).

- Bản mẫu xuất bản phẩm có đóng dấu của cơ quan cấp giấy phép (Cục Xuất bản, In và Phát hành hoặc Sở TT&TT). Bản chính được lưu tại cơ sở in.

- Sản phẩm in gia công cho tổ chức, cá nhân nước ngoài phải xuất khẩu 100%; trường hợp phát hành, sử dụng tại Việt Nam thì phải làm thủ tục nhập khẩu theo quy định của pháp luật.

Các tin đã đưa ngày:
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ - SỞ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG TỈNH VĨNH PHÚC
Giấy phép xuất bản số: 23/GP-TTĐT ngày 30/3/2016 của Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử
Trưởng ban biên tập: Trần Gia Long, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: số 396 đường Mê Linh, phường Khai Quang, thành phố Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc
Bản quyền: Thuộc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Vĩnh Phúc
Mọi chi tiết xin liên hệ:Điện thoại:0211.3846.464 Fax: 0211.3846.488E-mail: sotttt@vinhphuc.gov.vn