Tôi sử dụng dịch vụ thuê bao di động trả trước. Trước đây, tôi hay nhận được tin nhắn khuyến mại 100% hay 50% giá trị thẻ nạp. Nhưng gần đây chỉ thấy các nhà mạng nhắn tin thông báo khuyến mại 20% giá trị thẻ nạp. Xin hỏi theo quy định nào?

11/10/2018

Tôi sử dụng dịch vụ thuê bao di động trả trước. Trước đây, tôi hay nhận được tin nhắn khuyến mại 100% hay 50% giá trị thẻ nạp. Nhưng gần đây chỉ thấy các nhà mạng nhắn tin thông báo khuyến mại 20% giá trị thẻ nạp. Xin hỏi  theo quy định nào?                                           

        Bảo Lan – Vĩnh Tường

Trả lời:

1. Theo quy định tại khoản 1, Điều 4, Thông tư số 47/2017/TT-BTTTT ngày 29/12/2017 của Bộ TT&TT quy định hạn mức khuyến mại đối với dịch vụ thông tin di động mặt đất: Mức giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị loại hình dịch vụ thông tin di động, hàng hóa viễn thông chuyên dùng đối với dịch vụ thông tin di động của thuê bao dịch vụ thông tin di động trả trước không được vượt quá 20% giá của đơn vị loại hình dịch vụ thông tin di động, hàng hóa viễn thông chuyên dùng đối với dịch vụ thông tin di động được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại.

Như vậy, các doanh nghiệp viễn thông không được phép áp dụng mức khuyến mại 50% hay 100% giá trị thẻ nạp cho thuê bao di động trả trước như trước đây mà mức tối đa là 20%.

2. Theo quy định tại điểm g, khoản 4, Điều 50, Nghị định số 174/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện, nếu doanh nghiệp viễn thông khuyến mại quá 20% giá trị thẻ nạp cho thuê bao di động trả trước thì có thể bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Các tin đã đưa ngày:
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ - SỞ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG TỈNH VĨNH PHÚC
Giấy phép xuất bản số: 23/GP-TTĐT ngày 30/3/2016 của Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử
Trưởng ban biên tập: Trần Gia Long, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: số 396 đường Mê Linh, phường Khai Quang, thành phố Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc
Bản quyền: Thuộc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Vĩnh Phúc
Mọi chi tiết xin liên hệ:Điện thoại:0211.3846.464 Fax: 0211.3846.488E-mail: sotttt@vinhphuc.gov.vn