Trong thời gian chờ cấp phép mạng xã hội, doanh nghiệp có được chạy demo trang web mạng xã hội đang xin cấp phép không?

09/11/2020

Trong thời gian chờ cấp phép mạng xã hội, doanh nghiệp có được chạy demo trang web mạng xã hội đang xin cấp phép không? Trường hợp doanh nghiệp của tôi đã nộp đầy đủ hồ sơ xin cấp phép mạng xã hội (ví dụ cho trang có tên miền abc.com), trong thời gian chờ đợi kết quả cấp phép từ Bộ Thông tin và Truyền thông, thì doanh nghiệp của tôi có được chạy web site này (abc.com) để cho mọi người tham gia sử dụng không?

Quang Đạo - Vĩnh Phúc

Bộ Thông tin và Truyền thông trả lời:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP: “Tổ chức, doanh nghiệp chỉ được thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp, thiết lập mạng xã hội khi có Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp, Giấy phép thiết lập mạng xã hội”. Như vậy hoạt động thiết lập mạng xã hội khi chưa được cấp giấy phép là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Các tin đã đưa ngày:
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ - SỞ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG TỈNH VĨNH PHÚC
Giấy phép xuất bản số: 134/GP-TTĐT ngày 04/8/2020 của Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử
Trưởng ban biên tập: Ông Nguyễn Bá Hiến, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông Vĩnh Phúc
Địa chỉ: số 396 đường Mê Linh, phường Khai Quang, thành phố Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc
Bản quyền: Thuộc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Vĩnh Phúc
Mọi chi tiết xin liên hệ :Điện thoại:0211.3846.464Fax: 0211.3615.777 E-mail: sotttt@vinhphuc.gov.vn